ચીન રશિયાને મદદ કરશે તો ગંભીર આર્થિક પરિણામોનો સામનો કરવો પડશે : બાઈડન

રશિયા અને યુક્રેન વચ્ચે ચાલી રહેલા યુદ્ધને એક મહિનો પૂરો થવાનો છે અને યુદ્ધ સમાપ્ત થવાના કોઈ સંકેત દૃેખાતા નથી, જોકે આક્રમક રશિયા પર લગામ લગાવવા માટે આંતરરાષ્ટ્રીય બિરાદરો બનતા તમામ પ્રયાસો કરી રહૃાા હોય તેવું લાગી રહૃાું છે. અમેરિકાના રાષ્ટ્રપતિ જો બિડેન યુદ્ધની સ્થિતિ પર ચર્ચા કરવા યુરોપના પ્રવાસે છે.વધતા જતા ભૌગોલિક રાજકીય તણાવ વચ્ચે, યુએસ પ્રમુખ જો બિડેને ગુરુવારે કહૃાું કે તેમણે તેમના ચીની સમકક્ષ શી જિનિંપગને સ્પષ્ટ કરી દીધું છે કે જો ચીન રશિયાને કોઈપણ પ્રકારની સહાય પૂરી પાડે છે, તો તેના સંભવિત ગંભીર આર્થિક પરિણામો આવશે. રાષ્ટ્રપતિ બિડેને જણાવ્યું હતું કે ચીન રશિયાને સહાય પૂરી પાડવાની સંભાવના પર ગયા અઠવાડિયે ચીનના રાષ્ટ્રપતિ શી જિનિંપગ સાથે જ સીધી વાતચીત” કરી હતી. તેમણે બ્રસેલ્સમાં નાટો હેડક્વાર્ટર ખાતે નાટો સમિટ અને ગ્રુપ ઓફ સેવનની બેઠક બાદ પ્રેસ કોન્ફરન્સ દરમિયાન યુક્રેન પર રશિયન આક્રમણ પર ટિપ્પણી કરી હતી. બિડેને એમ પણ કહૃાું કે તેણે ધમકીઓ આપી નથી,” પરંતુ તે સ્પષ્ટ કર્યું કે શી મદદ કરવાના પરિણામોને સમજે છે.” અમેરિકી રાષ્ટ્રપતિએ કહૃાું કે તેમણે રશિયાના વર્તનના પરિણામો તરફ ધ્યાન દોર્યું અને ઉમેર્યું કે ચીને પશ્ર્ચિમ સાથે મજબૂત આર્થિક સંબંધો વિકસાવવાની ઇચ્છા વ્યક્ત કરી છે. બિડેને કહૃાું કે તેણે ક્ઝીને કહૃાું હતું કે તે ખરેખર આગળ વધવા માંગતા હોય તો તે તે લક્ષ્યોને ખૂબ જોખમમાં મૂકશે.” બિડેને કહૃાું, લાગે છે કે ચીન સમજે છે કે તેનું આર્થિક ભાવિ રશિયા કરતાં પશ્ર્ચિમ સાથે વધુ નજીકથી જોડાયેલું છે. અને તેથી હું આશા રાખું છું કે તે તેમાં સામેલ નહીં થાય.” વધુમાં, બિડેને ગયા શુક્રવારે ચીની રાષ્ટ્રપતિ સાથેની વાતચીત વિશે માહિતી આપતા કહૃાું કે ચીને પશ્ર્ચિમી દૃેશો સાથે મજબૂત આર્થિક સંબંધો વિકસાવવાની માંગ કરી છે. રશિયા અને યુક્રેનને યુરોપની બાસ્કેટ” ગણાવતા, રાષ્ટ્રપતિ બિડેને કહૃાું કે ખોરાકની અછત બનવાની છે. નાટોની ઇમરજન્સી બેઠક બાદ યુદ્ધની સ્થિતિ પર બિડેને કહૃાું, માત્ર પ્રતિબંધોની કિંમત ચૂકવશે નહીં, પરંતુ તે યુરોપિયન દૃેશો અને આપણા દૃેશ સહિત ઘણા દૃેશોએ ચૂકવવી પડશે.” આ પહેલા અમેરિકી રાષ્ટ્રપતિ જો બિડેને કહૃાું હતું કે તેઓ ઇચ્છે છે કે રશિયાને ય્ (ગ્રૂપ)-૨૦માંથી બાકાત રાખવામાં આવે. યુક્રેન પર રશિયાના હુમલા અંગે નાટોની કટોકટીની બેઠકો બાદ બિડેને બ્રસેલ્સમાં કહૃાું હતું કે જો ઈન્ડોનેશિયા અને અન્ય લોકો અસંમત હોય તો તેઓ આ જૂથમાંથી રશિયાની બહાર નીકળવા ઈચ્છે છે, એમ કહીને યુક્રેનના નેતાઓને મંત્રણામાં સામેલ થવાની છૂટ આપવામાં આવે. ય્૨૦ એ ૧૯ દૃેશો અને યુરોપિયન યુનિયનનું આંતર-સરકારી મંચ છે જે મુખ્ય વૈશ્ર્વિક મુદ્દાઓ પર કામ કરે છે. બિડેને કહૃાું કે તેણે ગુરુવારે અન્ય વૈશ્ર્વિક નેતાઓ સાથે આ મુદ્દો ઉઠાવ્યો હતો. બિડેન અને પશ્ર્ચિમી સાથીઓએ ગુરુવારે રશિયા પર નવા પ્રતિબંધો લાદવાનું અને યુક્રેનને માનવતાવાદી સહાય પૂરી પાડવાનું વચન આપ્યું હતું. નોર્થ એટલાન્ટિક ટ્રીટી ઓર્ગેનાઈઝેશન (નાટો)ના સેક્રેટરી જનરલ જેન્સ સ્ટોલ્ટનબર્ગ કહે છે કે સૈન્ય જોડાણ રાસાયણિક અને પરમાણુ શસ્ત્રો સામે તેના સંરક્ષણમાં વધારો કરી રહૃાું છે, કારણ કે રશિયા યુક્રેનમાં આવા શસ્ત્રોનો ઉપયોગ કરી શકે તેવી ચિંતા વધી રહી છે.