ગુજકોમાસોલની બિલ્ડીંગનું ઉદઘાટન કરતા શ્રી અમિત શાહ

ગાંધીનગર,
દેશના પ્રથમ કેન્દ્રીય સહકારિતા મંત્રી શ્રી અમિત શાહે ગુજકોમાસોલની નવનિર્મિત ઈમારતની મુલાકાત સમયે જણાવ્યું હતું કે આજે મારા માટે આનંદનો પ્રસંગ છે કે 1960 થી ખેડૂતોના માર્કેટિંગ ક્ષેત્રની તમામ સુવિધાઓ વિશ્વસનીયતા સાથે પૂર્ણ કરવા માટે ગુજકોમાસોલની સ્થાપના કરવામાં આવી હતી. આજે ગુજકોમાસોલ એક ભવ્ય બિલ્ડિંગની અંદર તેનું કામ શરૂ કરે છે. હું દિલીપભાઈ અને તેમના બોર્ડના સભ્યો અને તમામ કર્મચારીઓને હૃદયપૂર્વક અભિનંદન આપું છું. હું હમણાં જ અંદર ગયો અને બિલ્ડિંગ જોવા આવ્યો, તે કોઓપરેટિવ બિલ્ડીંગ છે કે કોર્પોરેટ છે તે બિલકુલ ખબર નથી. આવી સુંદર ઈમારત તૈયાર કરવામાં આવી છે.
શ્રી શાહે કહ્યું કે કોમ્પ્યુટરાઈઝેશન, પ્રોફેશનલ લોકોની ભરતી, તેમને તેમના કામમાં પ્રોફેશનલ રીતે આપવાની સ્વતંત્રતા અને તેમની આવડતનો ઉપયોગ કરીને કમાયેલા પૈસા સહકારી ભાવનાથી છેલ્લા સભ્ય સુધી પહોંચાડવા માટેની વ્યવસ્થા કરવી પડશે. જો આપણે આમ કરીશું તો આવનારા દિવસોમાં સહકારી ક્ષેત્ર ખૂબ જ મજબૂત બનશે. આ દેશમાં મહાત્મા ગાંધી, સરદાર પટેલ, મોરારજીભાઈ દેસાઈ, ઉદયભાણ સિંહજી, વૈંકુઠ લાલ મહેતા, શ્રી ગાડગીલ, વકીલ જેવા અનેક લોકોએ આઝાદી પૂર્વેથી આપણામાં સહકારિતાની ભાવના રોપવાની શરૂઆત કરી હતી. અને પરિણામે, ૈંખખર્ભં હોય કે કૃભકો હોય, અમૂલ હોય, લિજ્જત પાપડ હોય, અનેક પ્રકારના મોટા સહકારી મોડલ દેશ સમક્ષ ઉભા થયા. અને આ સહકારી ચળવળને વેગ આપવા માટે આટલા વર્ષોથી સહકારી કાર્યકરોની માંગણી અથવા કૃષિ વિભાગ તરફથી સહકારી વિભાગનો નવો વિભાગ શરૂ કરવા માટે અમને કહેવામાં આવ્યું હતું, પરંતુ કોઈ સહમત નહોતું. પરંતુ શ્રી મોદીએ આઝાદીના અમૃત મહોત્સવમાં સહકારી વિભાગની રચના કરી. અને દેશના સહકારી મંત્રી તરીકે હું ગુજરાતના તમામ સહકારી આગેવાનોને આશ્વાસન આપવા માંગુ છું કે સહકારી ક્ષેત્રમાં તમામ આયામોમાં સહકારી ચળવળને તળિયે સુધી મજબૂત બનાવવી જોઈએ, મોદીજીના નેતૃત્વમાં સહકારિતા મંત્રાલય ચિંતા કરશે.શ્રી અમિત શાહે કહ્યું હતું કે ટેકસ હોય, દૂધ ઉત્પાદન મંડળીઓ હોય, જિલ્લા સંઘો હોય કે માર્કેટીંગ સાથે સંકળાયેલા તાલુકા સંઘો હોય, ગુજકોમાસોલ જેવા સ્ટેટ માર્કેટીંગ એસોસીએશન હોય, અમુક વર્તુળો ઘણા વિસ્તારોમાં બાંધકામ કરી રહ્યા છે, અમુક ચામડા ઉદ્યોગમાં કામ કરે છે, માછીમાર તરીકે કામ કરે છે. કેટલાક ઉત્પાદનનું કામ કરે છે, કેટલાક કાપડના ક્ષેત્રમાં કામ કરે છે, મોદી ૈેએ સહકારી મંત્રાલયની રચના કરી છે જેથી તમામ વિવિધ ક્ષેત્રોમાં કામ કરતી સહકારી સંસ્થાઓને મજબૂતી મળે. તેમણે કહ્યું કે આ વાત નિશ્ચિતપણે કહી રહ્યો છું કે સહકારી ચળવળનો મૂળ મંત્ર, આપણી પાસે ભલે પૈસા ઓછા હોય પણ આપણી સંખ્યા ઘણી વધારે છે. આ રીતે, થોડા પૈસા કાઢીને, વ્યક્તિ સૌથી મોટી કંપની સાથે ઊભા રહી શકે છે અને પૈસા સીધા તમારા ખાતામાં આવવા જોઈએ, તે તેનો મૂળ મંત્ર છે અને તેને સફળ બનાવવા નરેન્દ્રભાઈએ સહકારિતા મંત્રાલયની સ્થાપના કરી છે. અને સહકારિતા મંત્રાલયે તેના પર વિશેષ ધ્યાન આપીને પાંચ વર્ષમાં દેશની અર્થવ્યવસ્થામાં સહકારી ક્ષેત્રે ઘણું યોગદાન આપવાનું નક્કી કર્યું. ગુજકોમાસોલની સ્થાપના 1960માં ત્રિભોવનદાસ પટેલ દ્વારા કરવામાં આવી હતી. 1960 થી 2017 સુધીની તેની એકંદર સફરમાં, ગુજકોમાસોલે સંખ્યાબંધ ઉતાર-ચઢાવ જોયા છે.
2017 થી દિલીપભાઈએ ગુજકોમાસોલ પારદર્શિતા સાથે ચલાવવાનું શરૂ કર્યું. અને પરિણામે, ગુજકોમાસોલ 20-21% અને હવે 22% ડિવિડન્ડ આપનારી પ્રથમ સંસ્થા બની. સંસ્થાને અનેક નાના મોટા વિવાદોમાંથી બહાર કાઢવાનું કામ દિલીપભાઈએ કર્યું.તેમણે કહ્યું કે સીંગતેલનું ઉત્પાદન હોય કે મેગા સ્ટોર, ગુજકોમાસોલે લગભગ 250 મેગા સ્ટોર સ્થાપવાનું કામ કર્યું છે અને લોકો સુધી ગુજકો બ્રાન્ડને સુલભ બનાવી છે.
મિત્રો, આ સહકારી ક્ષેત્ર આર્થિક વિકાસનું ત્રીજું મોડલ છે. અને હું માનું છું કે આ ત્રીજું મોડેલ આપણા દેશ માટે સૌથી અનુકૂળ અને સૌથી ઉપયોગી મોડલ છે, આવા સહકારી મોડેલ. અને તેને મજબૂત કરીને આગળ વધવા, તેના લાભો લોકો સુધી પહોંચાડવા અને નરેન્દ્ર મોદીજીના પાંચ ટ્રિલિયન ડોલરના અર્થતંત્રના સ્વપ્નને સાકાર કરવા માટે તેને મજબૂત કરીને, સહકારિતા મંત્રાલય સમગ્ર ગ્રામીણ વિસ્તારના વિકાસ માટે ચેનલાઈઝ કરવાનું કામ કરી રહ્યું છે.શ્રી શાહે કહ્યું કે આજે આપણી પાસે અમૂલ, ૈંખખર્ભં, કૃભકો, સહકારી ક્ષેત્રમાં ઘણી વિશ્વસનીય બ્રાન્ડ ઊભી છે. સહકારિતાની દૃષ્ટિએ દેશને ત્રણ વિભાગોમાં વિભાજીત કરીને, સહકારિતા મંત્રાલય આજે દેશને વિકાસશીલ રાજ્ય અને અલ્પ વિકાસશીલ રાજ્ય એવા ત્રણ વિભાગોમાં વહેંચીને સહકારી ચળવળને આગળ વધારવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યું છે. અને મોદીજીએ આ દેશના લોકોને સહકારિતાથી સમૃદ્ધિનો મંત્ર, સહકારી ચળવળમાં જોડાઈને લાલ કિલ્લાની પ્રાચીર પરથી સૌથી નાના વ્યક્તિને સમૃદ્ધ બનાવવાનો મંત્ર આ દેશની જનતા સમક્ષ રાખ્યો.તેમણે કહ્યું કે આજે આ કાર્યક્રમ દ્વારા હું રાજ્યભરના તમામ સહકારી કાર્યકરોને એક સંદેશ આપવા માંગુ છું કે, લઘુતા ગ્રંથિથી પીડાતા નહીં, સહકારી ક્ષેત્રને પ્રાધાન્ય આપવામાં આવતું નહોતું, તેમ છતાં દેશમાં અનેક ક્ષેત્રોમાં તેનું યોગદાન ઘણું મોટું છે. કૃષિ લોનમાં 25 ટકાથી વધુ લોન આ સહકારી ક્ષેત્રની મદદથી કરવામાં આવી છે. ખાતરોના વિતરણમાં 35% સહકારી ક્ષેત્ર દ્વારા થાય છે. ખાતરના ઉત્પાદનમાં સહકારી ક્ષેત્રનો હિસ્સો 25% છે. આ સહકારી ખાંડ મિલો ખાંડના ઉત્પાદનના 31% ઉત્પાદન કરે છે. દૂધના ઉત્પાદનમાં આ સહકારી ક્ષેત્રનો મોટો હિસ્સો છે. સહકારી ક્ષેત્ર દ્વારા 13%ના દરે ઘઉંની ખરીદી કરવામાં આવે છે. સહકારી ક્ષેત્ર 20% દ્વારા અનાજ ખરીદે છે. અને સહકારી ક્ષેત્રનો મત્સ્ય ઉત્પાદનમાં 21% વિજેતા હિસ્સો છે.કેન્દ્રીય સહકારિતા મંત્રીએ જણાવ્યું કે આપણા પ્રધાનમંત્રી નરેન્દ્ર મોદીજીના નેતૃત્વમાં આ સહકારી ક્ષેત્રને નવજીવન આપવા માટે લગભગ 1 વર્ષથી સખત મહેનત કરવામાં આવી રહી છે. તેમના ઘણા કામો પૂર્ણ કર્યા, આ બજેટમાં સહકારી ક્ષેત્ર માટે 900 કરોડ રૂપિયા ફાળવવામાં આવ્યા છે. પરંતુ આ 900 કરોડ રૂપિયાની સાથે રાજ્ય સરકારોના પૈસા પણ સામેલ થશે. સહકારી સંસ્થાઓના નાણાંનો પણ સમાવેશ કરવામાં આવશે. અને એકંદરે, સહકારી ક્ષેત્ર માટે એક મોટું બજેટ, સહકારી ક્ષેત્રને મજબૂત કરવા માટે, નરેન્દ્ર મોદી સરકારે વર્ષ 2022ના બજેટમાં આયોજન કર્યું છે. સહકારી મંડળીઓ માટેના વેરાનો પ્રશ્ન, જે ઘણા લાંબા સમયથી પડતો હતો, તે ઉકેલાયો હતો. સહકારી ખાંડ મિલો માટે કરવેરાનો પ્રશ્ન હતો, જેનો ઉકેલ લાવવાનું કામ ભારતીય જનતા પાર્ટીની નરેન્દ્ર મોદી સરકારે કર્યું. ભારત સરકાર લગભગ 600 કરોડના ખર્ચે તમામ પ્રાથમિક સહકારી મંડળીઓને પેક્સ માટે સમાધાન લાવવાના કામ માટે પણ કોમ્પ્યુટરાઈઝ કરવા જઈ રહી છે.આઈટી અને ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચરની અંબ્રેલા સ્કીમ લગભગ 600 કરોડ રૂપિયાની લઈને ભારત સરકાર આવી છે.55 કરોડ રૂપિયા રાષ્ટ્રીય સહકારી શિક્ષણ અને તાલીમ માટે ફાળવવાનું નક્કી થયું છે અને એક કોઓપરેટિવ ણ ગેરંટી સ્કીમ પણ ભારત સરકાર વિચારી રહી છે. 12મી તારીખે દેશભરના સહકારી આગેવાનો સાથે સહકારિતા ક્ષેત્રની સહકારિતા નીતિ શું હોઈ શકે એના વિચારવિમર્શની શરૂઆત થવાની છે. અત્યારે દેશમાં સહકારી ક્ષેત્રનો કોઈ ડેટા બેઝ નથી કેટલા ગામો પેક્સ વગરના છે, કેટલા ગામો દૂધ મંડળી વગરના છે, કેટલા દરિયા કિનારાના ગામો માછીમાર મંડળી વગરના છે. જેનો કોઈ ડેટા નથી. ભારત સરકારે આ ડેટા બેઝ બનાવવાની પણ શરૂઆત કરી છે. ડિસેમ્બર 2023 અગાઉ સમગ્ર ડેટાબેઝ દેશ સામે મૂકવામાં સફળ થઈશું એવો વિશ્વાસ સહકારિતા મંત્રીએ વ્યક્ત કર્યો હતો.