કેન્દ્ર સરકાર હવે સસ્તામાં સોનું ખરીદવાની તક આપી રહી છે

સોવરિન ગોલ્ડ બોન્ડ તરફ રોકાણકારો આકર્ષાતા

કોરોના મહામારીના પ્રકોપ દરમિયાન રોકાણકારોનું સોના તરફ વલણ નોંધપાત્ર રીતે વધ્યું છે. સોવરિન ગોલ્ડ બોન્ડ તરફ રોકાણકારો ખૂબ જ આકર્ષાયા છે અને હવે ફરી એકવાર તમને સસ્તું સોનું ખરીદવાની તક મળી રહી છે. કેન્દ્ર સરકાર ૨૦ જૂનથી સસ્તામાં સોનું ખરીદવાની તક આપી રહી છે. વર્ષ ૨૦૨૦-૨૧ અને ૨૦૨૧-૨૨ દરમિયાન, શેરબજારમાં ભારે અસ્થિરતાને કારણે, ગોલ્ડ બોન્ડ્સ તરફ ઝોક વધ્યો છે. આ બે વર્ષમાં આ બોન્ડનું વેચાણ નવેમ્બર ૨૦૧૫માં યોજનાની શરૂઆતથી અત્યાર સુધીના કુલ વેચાણના ૭૫ ટકા છે. સોવરિન ગોલ્ડ બોન્ડ (SGB) ના આગામી હપ્તાનું વેચાણ સોમવારથી શરૂ થશે અને પાંચ દિવસ સુધી ચાલશે. આ હપ્તા માટે સોનાની ઇશ્યૂ કિંમત ૫,૦૯૧ રૂપિયા પ્રતિ ગ્રામ નક્કી કરવામાં આવી છે. ચાલુ નાણાકીય વર્ષનો આ પહેલો અંક હશે. ઓનલાઈન અરજી કરનારા રોકાણકારોને સરકારે ગ્રામ દૃીઠ રૂ. ૫૦નું ડિસ્કાઉન્ટ ઓફર કર્યું છે અને આ ડિસ્કાઉન્ટનો લાભ લેવા માટે અરજદૃારોએ ડિજિટલ મોડ દ્વારા ચુકવણી કરવી પડશે. આરબીઆઈના ડેટા અનુસાર, નવેમ્બર ૨૦૧૫માં આ યોજના શરૂ થઈ ત્યારથી અત્યાર સુધીમાં કુલ રૂ. ૩૮,૬૯૩ કરોડ (૯૦ ટન સોનું) એકત્ર કરવામાં આવ્યું છે. નાણાકીય વર્ષ ૨૦૨૧-૨૨ અને ૨૦૨૦-૨૧માં કુલ રૂ. ૨૯,૦૪૦ કરોડની રકમ એકત્ર કરવામાં આવી હતી, જે એકત્ર કરાયેલ કુલ રકમના લગભગ ૭૫ ટકા છે. RBIએ ૨૦૨૧-૨૨ દરમિયાન SGB ૧૦ હપ્તા બહાર પાડીને કુલ રૂ. ૧૨,૯૯૧ કરોડ (૨૭ ટન) એકત્ર કર્યા. સેન્ટ્રલ બેંકે SGB ના ૧૨ હપ્તા બહાર પાડીને ૨૦૨૦-૨૧માં કુલ રૂ. ૧૬,૦૪૯ કરોડ (૩૨.૩૫ ટન) એકત્ર કર્યા હતા. મુંબઈ સ્થિત ઈન્વેસ્ટમેન્ટ એડવાઈઝરી ફર્મ કેરોસ કેપિટલના સ્થાપક અને મેનેિંજગ ડિરેક્ટર રિશાદ માણેકિયાએ જણાવ્યું હતું કે SGB ને ભૌતિક સોનું રાખવાના વિકલ્પ તરીકે જોઈ શકાય છે અને તેમાં રોકાણ કરવાથી વળતર મળે છે. તે સરકાર અને સુરક્ષા દ્વારા સમર્થિત હોવાના ષ્ટિકોણથી ફાયદૃાકારક વિકલ્પ છે. મધ્યસ્થ બેંક વાસ્તવમાં ભારત સરકાર વતી બોન્ડ જારી કરે છે. આ માત્ર નિવાસી વ્યક્તિઓ, િંહદૃુ અવિભાજિત પરિવારો (HUF), ટ્રસ્ટ, યુનિવર્સિટીઓ અને ચેરિટેબલ સંસ્થાઓને વેચી શકાય છે. આરબીઆઈએ કહૃાું છે કે એસજીબીનો કાર્યકાળ આઠ વર્ષનો રહેશે, જેમાં ૫મા વર્ષ પછી તેને અકાળે રોકડ કરી શકાશે. આ વિકલ્પનો ઉપયોગ જે તારીખે વ્યાજ ચૂકવવાપાત્ર હોય તે તારીખે કરી શકાય છે.