વિદૃેશી બજારોમાં ભાવ ઘટવાને કારણે ખાદ્યતેલ થયાં સસ્તા

અમેરિકી ડોલર સામે રૂપિયો તેની સર્વકાલીન નીચી સપાટીએ પહોંચી જતાં આયાતકારો વધુ નાણાં ખર્ચી રહૃાા છે. આના કારણે દૃેશમાં જ્યાં આયાતકારની હાલત ખરાબ છે, ત્યાં તેમણે હવે ખરીદૃી કરતાં સસ્તા ભાવે તેલ વેચવું પડશે, પરંતુ આટલું બધું થયા પછી પણ આ ઘટાડાનો લાભ લોકોને મળી રહૃાો નથી. કારણ કે છૂટક વેપારમાં મહત્તમ છૂટક ભાવની આડમાં ગ્રાહકો પાસેથી મનસ્વી કિંમતો વસૂલવામાં આવી રહી છે. સીપીઓમાં શૂન્ય કારોબાર છે અને કપાસિયામાં પણ કારોબાર ખતમ થઈ ગયો છે. મલેશિયા એક્સચેન્જની નબળાઈ અને વિદૃેશી બજારમાં ઇં૨૦૦-૨૫૦ ની ખોટને કારણે સીપીઓ, પામોલિન અને સોયાબીન તેલ તેલીબિયાંના ભાવ પણ ગયા સપ્તાહના અંતે ઘટ્યા હતા.આ ઉપરાંત સરસવના તેલની નબળી માંગને કારણે સમીક્ષા હેઠળના સપ્તાહમાં સોયાબીન તેલના ભાવમાં ઘટાડો થયો હતો. વિદૃેશી ભાવમાં ઘટાડો અને તેના કારણે સ્થાનિક ખાદ્યતેલો પર દબાણ હોવા છતાં સરસવમાં કોઈ ખાસ તફાવત જોવા મળ્યો નથી. બજારમાં સરસવની આવક ઘટીને લગભગ ૨.૨૫ લાખ બોરી થઈ ગઈ છે જ્યારે અહીં તેની દૃૈનિક માંગ લગભગ ૪.૫-૫ લાખ બોરી છે. આ વખતે સરસવનું ઉત્પાદન ચોક્કસ વધ્યું છે, પરંતુ આયાતી તેલની કિંમતના સમયે જે ઝડપે આયાતી તેલની અછતને રિફાઇન્ડ સરસવ બનાવીને પૂરી કરવામાં આવી હતી, તેના કારણે તહેવારોની સિઝનમાં સરસવ કે હળવા તેલની સમસ્યા વધુ વધી શકે છે. આ વખતે તેનો સ્ટોક પણ સહકારી સંસ્થાઓ પાસે કરવામાં આવ્યો નથી. તહેવારો દરમિયાન ઓર્ડરના અભાવે ખાદ્યતેલના પુરવઠામાં સમસ્યા સર્જાઈ શકે છે. ગયા સપ્તાહની સરખામણીએ સરસવના દૃાણાના ભાવ રૂ. ૩૦ ઘટીને રૂ. ૭,૪૧૦-૭,૪૬૦ પ્રતિ ક્વિન્ટલ થયા હતા. મસ્ટર્ડ દૃાદરી તેલ સમીક્ષા હેઠળના સપ્તાહમાં અગાઉના સપ્તાહના અંતે રૂ. ૧૫,૧૦૦ પ્રતિ ક્વિન્ટલના સ્તરે બંધ થયું હતું. બીજી તરફ, સરસવ, પાકી ઘાણી અને કાચી ઘાણીના તેલના ભાવ પણ ૧૦ રૂપિયાના ઘટાડા સાથે અનુક્રમે રૂ. ૨,૩૫૫-૨,૪૩૫ અને રૂ. ૨,૩૯૫-૨,૫૦૦ પ્રતિ ટીન (૧૫ કિલો) થયા હતા. સમીક્ષા હેઠળના સપ્તાહમાં સોયાબીન અનાજ અને લૂઝના જથ્થાબંધ ભાવ રૂ. ૩૯૦ અને રૂ. ૨૯૦ ઘટીને અનુક્રમે રૂ. ૬,૪૧૦-૬,૪૬૦ અને રૂ. ૬,૨૧૦-૬,૨૬૦ પ્રતિ ક્વિન્ટલ થયા હતા, જે નબળી માંગ અને નબળા વિદૃેશી ભાવને કારણે હતા. રિપોર્ટિંગ સપ્તાહમાં વિદૃેશમાં તેલના ભાવ તૂટવાને કારણે સોયાબીન તેલના ભાવ પણ નુકસાન સાથે બંધ થયા હતા. સોયાબીનનો દિલ્હીનો જથ્થાબંધ ભાવ રૂ. ૭૫૦ ઘટીને રૂ. ૧૪,૪૦૦, સોયાબીન ઇન્દૃોર રૂ. ૭૫૦ ઘટીને રૂ. ૧૪,૦૦૦ અને સોયાબીન દિગમ રૂ. ૬૦૦ ઘટીને રૂ. ૧૨,૭૦૦ પ્રતિ ક્વિન્ટલ થયો હતો. વિદૃેશી તેલમાં ઘટાડો થવાને કારણે મગફળીના તેલીબિયાંના ભાવ પણ રિપોર્ટિંગ સપ્તાહમાં રૂ. ૭૦ ઘટીને રૂ. ૬,૬૫૫-૬,૭૮૦ પ્રતિ ક્વિન્ટલ થયા હતા. સીંગતેલ ગુજરાત ક્વિન્ટલ દૃીઠ રૂ. ૨૪૦ ઘટીને રૂ. ૧૫,૪૧૦ પર બંધ રહૃાો હતો જ્યારે સીંગદૃાણા સોલવન્ટ રિફાઇન્ડ અગાઉના સપ્તાહના બંધ ભાવની સરખામણીએ રિપોર્ટિંગ સપ્તાહમાં રૂ. ૧૩૫ ઘટી રૂ. ૨,૫૮૦-૨,૭૭૦ પ્રતિ ટીન થયો હતો.વૈશ્ર્વિક બજારમાં ખાદ્યતેલના ભાવમાં ઘટાડાને કારણે સ્થાનિક બજારમાં પણ તેલના ભાવમાં ઘટાડો થયો છે. ગયા સપ્તાહે સરસવ, સોયાબીન, મગફળી, કપાસિયા, સીપીઓ અને પામોલિનના ભાવમાં ઘટાડો જોવા મળ્યો છે. આ સિવાય તેલના અન્ય ભાવ સામાન્ય રહૃાા છે વેપારીઓએ જણાવ્યું હતું કે આયાતી સોયાબીન ડીગમ, સીપીઓ, પામોલીન અને સનલાવર ઓઈલના જથ્થાબંધ ભાવમાં પ્રતિ કિલો રૂ. ૫૦નો ઘટાડો થયો છે. આ ઉપરાંત, આયાતકારોએ જે ભાવે ખાદ્યતેલોની આયાત કરી છે તે જૂના ભાવે વિદૃેશમાં તેલીબિયાંના ભાવમાં અચાનક ઘટાડો થવાને કારણે આ આયાતકારોએ તેમનો માલ ખરીદ કિંમત કરતાં ૫૦-૬૦ ડોલર નીચે વેચવો પડી શકે છે.